మృత్యులోయ-పుస్తక పరిచయం.

బాల్యంలో వినే అద్భుతమయిన సాహస గాధలు, మాయ మంత్ర తంత్రాల కథలు పిల్లల్లో కథలపట్ల ఉత్సాహం కలిగించటమే కాదు, వారి సృజనాత్మకతకు రెక్కలనిస్తాయి. వారిని ఒక ఊహాత్మక ప్రపంచంలో విహరింపచేస్తాయి. వారి వ్యక్తిత్వానికి ఒక దిశ నిస్తాయి. 1950 నుంచి 1980 వరకూ తెలుగు పిల్లల ఊహల ఎదుగుదలలో అత్యంత ప్రధాన పోత్ర పోషించాయి, చందమామ, బొమ్మరిల్లు, బాలమిత్ర వంటి పత్రికలు. ఇప్పుడవి లేని లోటు, లేకపోవటం వల్ల దుష్పరిణామాలు తెలుస్తున్నాయి. ఈ పత్రికల ద్వారా, తానెవరో ఎవరికీ తెలియకున్నా, తన రచనల ద్వారా కొన్ని తరాలకు ఊహలుపోసిన మహా రచయిత అౙ్నాతంగా మని ౙ్నాతంగా లేని తెలుగు జాతి మేలు రచయిత దాసరి సుబ్రహ్మణ్యం.

అద్భుతమయిన కథనంతో అందమయిన రంగు రంగుల బొమ్మలతో చదివేవారికి వర్తమానంలో మరో ప్రపంచ విహారాన్ని కలుగచేసి, భవిష్యత్తుకు వెంటాడే స్మృతుల సమాహారాన్ని అందిస్తాయి ఆయన రచనలు. 1954 లో తోక చుక్కతో ఆరంభమయిన ఆయన రచనలు మూడు దశాబ్దాలపాటు బాలల ఆలోచనల లోకాలకు ఊహలు నేర్పాయి. 1971-74 ప్రాంతంలో బొమ్మరిల్లు పత్రికలో ధారా వాహికంగటి తరం కోల్పోతున్నది స్పష్టం చేస్తుంది.

అద్భుతాలతో నిండినా ఈ రచనలో తర్కానికి ప్రాధాన్యం వుందని, గగుర్పాటుకు గురి చేస్తూ, ఉత్కంఠను రేకెత్తించే ఈ సాహస కథ అడుగడుగునా వ్యంగ్య చతురోక్తులతో అలరించటం దాసరి ముద్ర అని ముందుమాట మరో ప్రపంచంలో వసుంధర వ్యాఖ్యానించారు. మృత్యులో ప్రచురణ మజిలీ గురించు రచన శాయి నాలుగు మాటలు రాశారు. మృత్యులోయ కు బొమ్మలు గీసింది ఎం కే బాషా, ఎం ఆర్ ఎన్ ప్రసాద రావులు. ఈయన సామాన్యుడు కాదంటూ పుస్తకం చివరలో దాసరి వేంకట రమణ రాసిన వ్యాసం పుస్తకానికి వన్నె తెచ్చింది. దాసరి సుబ్రహ్మణ్యం గారి వ్యక్తిత్వాన్ని అద్భుతంగా వివరించటమే కాదు, పుస్తక తయరీ వెనుక వున్న తపన, పట్టుదల అభిమానాలను చేరువ చేస్తుంది.

పుస్తకాన్ని రూపొందించిన విధానం, బొమ్మరిల్లు పత్రికకు మల్లే పేజీలు మేకప్ చేయటం, అట్టలలోనూ బొమ్మలుంచటం ఈ పుస్తక పఠనానుభవాన్ని గతం నాటి మధుర స్మృతుల బాటలో మరోసారి ప్రయాణింప చేస్తుంది. మన తెలుగు సాహిత్యంలో సృజనాత్మకత ఏ స్థాయిలో దిగజారిందో, మన తరువాత తరాలు ఎందుకని క్యూలుకట్టి మరీ హారీ పోటర్లు చదువుతూ తెలుగు సాహిత్యాన్ని విస్మరిస్తున్నారో స్పష్టంగా బోధపరుస్తుందీ పుస్తకం.

పెద్దలు పిల్లలయి తాము చదువుతూ, పిల్లలకు చదివి వినిపిస్తూ వారి బాల్యాన్ని అర్ధవంతం ఆనందమయం చేయటానికి తోడ్పడుతుందీ పుస్తకం. తప్పకుండా కొని ఇంట్లో పెట్టుకుని, పదే పదే చదువుతూ ఆనందిస్తూండాల్సిన పుస్తకం ఇది.

మృత్యులోయ, 312 పేజీలు
వెల రూ. 150/-
ప్రతులకు
వాహిని బుక్ ట్రస్ట్, 1-9-286/3, విద్యా నగర్, హైదెరాబాద్-44
మంచి పుస్తకం, 12-13-450, స్ట్రీట్ నం.1, తార్నాక. సికెందెరాబాద్-17, ఫోన్; 9490746614.
అన్ని ప్రధాన పుస్తక విక్రయ కేంద్రాలు.

Enter Your Mail Address

April 17, 2014 · Kasturi Murali Krishna · No Comments
Posted in: pustaka paricayamu

Leave a Reply